Góc nhạc của Nora-tan

Discussion in 'Chuyện trò' started by Enginora, May 30, 2016.

1. Enginora

Chào mừng các bạn đến mới góc nhạc của Nora-tan.

Nói ngắn gọn, đây là nơi để Nora, cũng như các bạn, chia sẻ những bài hát mình yêu thích và cảm nhận. Đối với mình, âm nhạc là một phần không thể thiếu trong cuộc sống, giống như tiếng gió xào xạc sẽ thật cô độc nếu thiếu đi giọng ca vàng ngọc của chim chóc vậy. Ai cũng có một sở thích và liều thuốc tinh thần riêng của bản thân, đúng không nào?

Mình sẽ rất vui nếu những cảm xúc mình đúc kết được từ các bài hát có thể chạm đến bạn đấy. :">

2. Enginora

#2 Enginora, May 30, 2016
    Last edited by a moderator: May 19, 2017

Đây là bản mình thích nhất của Paintër (nói thật viết chứ 'pain' cứ thấy lòng đau nhói cơ).

Một bài hát vô cùng dễ thương (và art vẽ các idol cũng vô cùng dễ thương chỉ làm mình muốn replay hoài thôi Ọ x Ọ ) về màu sắc, bút vẽ và trí tưởng tượng (chắc vậy).

Đối với mình, đây đúng là một bài hát tuyệt vời để cổ vũ tinh thần.

Luôn kiên trì với đam mê, khi bạn còn có thể làm điều đó.

Un Kim Hana likes this.
  3. shain_shain

shain_shain Zone Moderator
    Staff Member Zone Moderator

#3 shain_shain, May 30, 2016

Dạo này mình đang nghiện bài này. Khoảng gần 1 tháng trở lại đây. Đây là bài hát gợi cảm hứng cho mình viết một truyện ngắn.

Bài hát về một tiểu thư sinh ra trong một gia đình quý tộc sa sút, vừa nhìn dinh thự gia đình bốc cháy vừa hát lên bài ca này.

4. Enginora

#4 Enginora, May 31, 2016

Đôi với một giọng hát như Reol, chất giọng rất ít người dùng - ít nhất mình chưa nghe chất giọng nào như thế này bao giờ, thì đây là bài mình cảm thây sự mạnh mẽ và, cả nỗi sợ hãi, trong giọng hát của chị hiện lên rõ ràng nhất. Nó làm mình không thể ngừng nghĩ tới được (và dĩ nhiên, có muốn cover lại thì cũng phải đổi tone, giọng mình là giọng moe không phải giọng ngầu huhuhuhu). Bằng một lí do nào đó, mình luôn nghe bài này khi làm game của mình, và tạo một đàn NPC. Mỗi khi nghe nó, mình đều nghĩ tới Mimosa, một đứa trẻ tội nghiệp trong thế giới của mình. Mà có người nói cứ là con của mình thì chỉ thấy bị má nó hành, ngoài ra chẳng có gì khác....

Đây cũng là bài đầu tiên mình dám dịch, và thành quả không đến nỗi tệ lắm với trình anh văn hơn cả cùi của mình.

5. Enginora

#5 Enginora, May 31, 2016

Các idol Utaite có rát nhiều bản Collab, bản nào cũng làm mình mê mệt vì sự ngầu từ giọng hát đến mascot của họ.

Connecting, có lẽ là một bài hát của một kẻ đang yêu. Yêu người giúp họ đứng dậy, tìm một lí do mới để tiếp tục bước đi; dạy một phương thức kết nối với tâm hồn mới, thứ mà họ trước đây dù có muốn cũng không thể làm được.

"Tìm một lí do để cất lên lời ca.
    Tôi muốn gặp cậu, người đã dạy tôi tiếng hát là gì."

Lúc này, những bài hát như một cách để họ nghĩ về người ấy.

Còn mình, mình thường hát khi cảm xúc quá tải. Mỗi khi hát mình cũng cảm thấy người mình yêu đàng ở đó, dịu dàng lắng nghe, rồi khi mình kết thúc thì ngay lập tức mỉm cười rồi nắm tay. Cảnh lãng mạn đấy chứ, mình thích thế.

6. Enginora

#6 Enginora, Jun 1, 2016

Kimi ga Iru.

Một bài hát làm mình nghĩ đến một tình yêu ngây ngốc, có lẽ vậy.

Nhiều bài làm mình nghĩ tới nó lắm.

Tình yêu đơn giản mà.

7. Mythril

#7 Mythril, Jun 2, 2016

Nghe đi nghe lại từ giữa tháng tư đến đầu tháng 6, rồi vẫn đang nghe tiếp. Tự bản thân bài hát nói lên nhiều điều rồi nên chắc cũng không cần nói gì nữa cả, trừ việc nó gợi cảm hứng cho anh viết nên câu chuyện của Alex và Jeremy.

8. Enginora

#8 Enginora, Jun 6, 2016

Mình sẽ chỉ để cái này ở đây, feel đến mức tay ru không type được rồi huhi ; v ; )

9. Enginora

#9 Enginora, Jun 9, 2016

Đơn giản đây là bài mình nghe lúc build cho Akai, và lúc mình vẽ con bé. =))
    Mẹ thật có tâm với con cái Otl...

Cái bài này chẳng liên quan gì đến plot của Akai cả b-b-b-b-but....

10. Enginora

#10 Enginora, Jun 14, 2016

Bài này làm mình liên tưởng đến hai người trên cùng một chiến tuyến, từng thề nguyện mãi mãi bên nhau.

Là một câu chuyện buồn.

11. Chicken

#11 Chicken, Jun 14, 2016

Tự nhiên hôm nay mình bỗng cảm thấy rất nhớ bài hát này. Mình đã từng một thời rất nghiện nó và bây giờ mình muốn chia sẻ với mọi người. Mỗi lần nghe bài hát này, nó luôn khiến mình có một cảm xúc rất mãnh liệt về tình yêu. Mặc dù đây là một bài hát đã ra đời cách đây khá lâu, nhưng đối với mình, nó vẫn mãi là một bài hát khó có thể lãng quên.

12. Enginora

#12 Enginora, Jun 23, 2016

Vừa ngẫm nghĩ về bản thân vừa nghe bài này, mình cũng có cảm giác như bản thân đang trải qua một cơn mưa gột rửa tâm hồn vậy. Mình muốn tắm mưa, rồi khóc một trận ra trò.

Con người có nhiều cơ hội để lớn lên, hãy tự cho nhau điều đó.

13. Enginora

#13 Enginora, Jul 2, 2016

Đây là bài hát có khả năng dỗ mình gần như mọi lúc với mọi tình xuống tồi tệ. Lần đầu mình nghe bài này là khi mình vọc đám MAD và hàng chơi lầy của Touken ranbu, và lục ra bài này một cách tình cờ. Ban đầu mình không thích nó lắm, nhưng càng về sau, khi buồn mà không nghe bài này với mấy bản hòa tấu, mình không chịu được.

Sáng sớm tỉnh dậy gặp ác mộng, bật bài này lên nghe mình lại thấy yên ổn hơn nhiều. Lạ lùng thật nhỉ.

._.

14. Enginora

#14 Enginora, Jul 4, 2016

Mình có nhiều cách nghe nhạc với từng loại tâm trạng. Với thứ tâm trạng tệ hại nhất, chỉ có nhạc giao hưởng, hòa tấu và các loại nhạc cụ truyền thống mới khiến mình cảm thấy nhẹ nhõm hơn; còn những bài bình thường dù mình thích và hay nghe đến mấy, miễn có giọng con người, mình chỉ cần nghe một lúc trong thời điểm khó chịu đó thì chịu không nổi, kể cả tiếng người khác trò chuyện với mìn cũng làm mình khó thở. Tại sao vậy nhỉ?

Hôm nay mình nghe nhạc của 12 Girls Band, cảm giác có dễ chịu hơn chút so với violin + piano.

Ủa code zing sao không hoạt động nũa rồi vậy...

15. Klowbi

#15 Klowbi, Jul 4, 2016

Dạo này mình đang ghiền nhạc EDM. Không phải mấy bài trong vũ trường hay remix, đơn giản là những bài giống bài này. Lời có ý nghĩa nhưng nhạc không quá chói tai, rất tốt khi mood tuột dốc.

16. Enginora

#16 Enginora, Jul 7, 2016

Mỗi khi nghe những bài như thế này, mình lại thấy yêu đời không thể tả.

Nó rất hợp với fic mới mà mình viết.

Mình không thích đưa những điều u ám đến thế giới, mình chỉ thích thổi vào thế giới của mình, chia sẻ cho người khác những thứ ấm áp nhất, ít nhất với mình.

Ai đó bảo "thế giới này không màu hường", vì nó quá nhiều màu để có thể nhìn thấy màu hường bị những màu u tối khác chồng chất lên mà thôi. Mình sẽ tô lên nó, bằng tất cả những gì mình có thể.

17. Secret

#17 Secret, Jul 26, 2016

Các bài hát của DBSK (hay TVXQ) dường như mãi mãi là huyền thoại (trong lòng tôi). Bản thân tôi càng ngày càng mạnh mẽ, cứng cỏi và tự tin hơn kể từ khi tôi nghe bài hát "Mirotic" này. Thật sự rất nhớ những năm tháng lúc còn là học sinh trung học, tôi đã mến mộ các nhóm nhạc thần tượng K-Pop nhiều biết bao nhiêu. Đặc biệt là DBSK. Năm vị thần đó, Uknow Yoon Ho, Xiah Jun Su, Hero Jae Joong, Max Chang Min và cả Mickey Yoo Chun. Họ luôn luôn là những vị thần tỏa sáng nhất trong tim tôi. <3

18. Kim Bảo Bảo

#18 Kim Bảo Bảo, Jul 31, 2016

19. Kim Bảo Bảo

#19 Kim Bảo Bảo, Jul 31, 2016

20. Ozhidaniye Leto

#20 Ozhidaniye Leto, Aug 5, 2016
    Đây là Ost, và anh nam chính trong phim này thật ấn tượng :">

Share This Page