Fiction.vn chính thức chuyển sang dùng Xenforo, kèm nhiều chức năng mới

Discussion in 'Thông báo' started by Phương, May 11, 2017.

1. Phương

Staff Member Administrator

Xin chào các Writer, Readers và một đống "er" khác của Fiction.vn :D

Sau một thời gian chờ đợi thì hôm nay, Fiction.vn đã được nâng cấp, chuyển sang sử dụng Xenforo thay vì vBulletin như trước. Và, tất nhiên, kèm theo rất nhiều đồ chơi mới, chức năng mới, giao diện mới.

Những cái mới

Đầu tiên là giao diện mới, sang trọng, dịu mắt và elegant hơn, phù hợp với một diễn đàn chuyên về sách truyện.

Thứ hai, được mong chờ nhất (nghe đồn) là Chatbox. Chatbox đã được cài và cho phép mọi người sử dụng ngay tại trang chủ forum. Mọi người cũng có thể truy cập link Shoutbox ở trên, hoặc đường dẫn fiction.vn/chat để sử dụng. Đặc biệt, khung chat có thể "popup" ra một cửa sổ mới để mọi người không bị gián đoạn khi sử dụng forum.

Ngoài ra, chức năng Table cũng đã được cải thiện với nhiều tùy chọn hơn, giúp các bạn trình bày truyện của mình đẹp hơn nữa. Tiện như thế nào, bạn tự khám phá thêm nhé.

Và, chúng ta cũng quyết định sẽ sử dụng tiếng Anh làm ngôn ngữ mặc định của giao diện diễn đàn. Thế giới đang hội nhập rồi, bạn cũng nên làm quen nhiều ngoại ngữ đi là đúng rồi còn gì.

À quên, mình đã nói đến chức năng Alerts giống Facebook chưa nhỉ? Khi có người quote hoặc nhắc tới bạn, bạn sẽ được thông báo và có thể xem trực tiếp ngay. Hơi bị sướng!

Vậy làm sao để tag một người vào comment như Facebook? Chỉ cần @ rồi gõ một vài chữ trong user, rồi chọn trong list xổ xuống, hehe.

Những điểm hạn chế

Vì cấu trúc mã nguồn thay đổi hoàn toàn, nên một số BB Code table cũ có thể hiển thị không được chính xác nữa trong phiên bản lần này. Vì thế, bạn rà soát lại tác phẩm của mình để xem còn có lỗi không nhé. Nếu có thì... tự điều chỉnh :D

Bộ smilie Yahoo cũ chưa có, đang từ từ bổ sung vô

Những gì sẽ làm tiếp theo

- Cho phép mỗi bài được upload một ảnh cover lớn trước nội dung (giống Facebook cover)
    - Hệ thống "Thành tựu".

Rồi, giới thiệu sơ qua vậy đi, có gì thì mấy bạn tự tìm hiểu thêm nó mới thú, haha. Nếu có gì đóng góp, comment ngay bên dưới luôn nhé.

Mãi yêu :p

2. Mỳ Ly

Staff Member Super Moderator

Bắn pháo bông khai trương nhà mớiiiiiii !!!

3. anby.hunnie

anby.hunnie Rouge
    Staff Member Zone Moderator

Admin ơi, cho em hỏi là sao thanh công cụ của em lại ít hơn các bạn vậy ạ? :((

4. aishiteru.99

aishiteru.99 <font color="#ff9933">Design Team</font>
    Fiction.vn's Friends

*tung bông* Chúc mừng giao diện xinh đẹp mới cập nhật và cảm ơn công sức admin đã bỏ ra ạ.
    <3

5. Ngọc Mai :x

Fiction.vn's Friends

Chúc mừng Fiction.vn. Mong rằng điều này sẽ mang forum lên một tầm cao mới. :">

aishiteru.99 likes this.
  6. Lov3taralovely

Chúc mừng Fiction đã có sự đổi mới xinh đẹp này ^^ Ngồi chờ bữa giờ dài cả cổ nhưng không hề uổng công. Giao diện thực sự rất đẹp ^^

7. HwangThien

HwangThien Design Team
    Staff Member Moderator

Hãy cho em Tiếng Việt người ới ơi ~~~~

Tesp likes this.
  8. Mỳ Ly

Nhắc lại lệnh admin bên trên: Hãy tập hòa nhập với thế giới đi! =))

HwangThien likes this.
  9. stupid_cupid_fabulous

Fiction.vn's Friends

Trời má trông xịn nhỉ =)))) tim đập thòm thọp

10. KihomiTruong

KihomiTruong Zone Moderator
    Staff Member Zone Moderator

uhuhu cuối cùng cũng được nhìn thấy 4rum

11. Mỳ Ly

Có bạn đề xuất thêm font Palatino ạ.

Lucrezia likes this.
  12. Lucrezia

Mình cũng hy vọng có lại font Palatino Linotype.

Tesp likes this.
  13. Phương

Đã có lại font đó rồi. Mọi người sử dụng được chưa? :)

HwangThien and Tesp like this.
  14. Maokat

Admin ơi, cái tab "Sưu Tâm" với "Tâm Hôn" ngoài page bự thiếu mất dấu huyền rồi, chắc không phải lỗi đâu vì mình thấy tab "Phòng Sinh Hoạt Chung" vẫn hiển thị được dấu huyền.

p/s: mình có chút nuối tiếc phần hình ảnh slide mấy tác phẩm được trưng bày của version cũ thôi, dù gì thì trang lớn của diễn đàn cũng được nổi bật hơn một tí.

15. Mỳ Ly

Hê, slide vẫn sẽ được treo chị nha. Mà mình chưa treo thoai. :3

Maokat likes this.
  16. sweet_cloud_baby

Staff Member Moderator

Tại mình hay là do admin vẫn chưa mở cho dân thường?

Dù sao cũng chúc mừng một Fiction mới : )

17. Tiêu Dao

#17 Tiêu Dao, May 15, 2017
    Last edited: May 15, 2017
    Quái lạ! Vẫn có một đống diễn đàn Trung, Hàn, Nhật các thứ để tiếng bản địa, tiếng mẹ đẻ của họ mà vẫn hội nhập đc với thế giới đó thôi. Hình như điều này không liên quan gì đến chuyện hội nhập gì sất ad à. Chẳng qua là các bạn muốn làm cho khác người, khác với những diễn đàn khác mà thôi.

Điều nữa, các bạn bảo các Au tự sửa lại link truyện của mình? Một cái mục lục vs một đống chương truyện, sửa lại xong chắc khờ luôn đó bạn. Nâng cấp là cái mới kế thừa và phát huy cái cũ để mọi thao tác được trở nên dễ dàng hơn cho người dùng chứ không phải tạo ra một đống rắc rối rồi bắt người dùng thu dọn bãi chiến trường đâu ad. Khi các bạn quyết định nâng cấp, thay đổi nó thì nên tính đến những hạn chế của nó và những phiền phức mà nó gây ra cho người dùng mới phải. Giờ thì nói "tự điều chỉnh" ở đâu ra tinh thần vô trách nhiệm đó vậy? Đây là con của các bạn, các bạn sinh nó ra thì phải nuôi nâng, chăm sóc nó chứ đừng có nói kiểu đem con bỏ chợ như vậy. Truyện người ta cả chục chương điều chỉnh lại đã thấy phờ người rồi. Có bạn có truyện dài cả trăm chương chắc khỏi điều chỉnh quá. Vì điều chỉnh xong thì chắc họ chết rồi.

Còn cả việc copy và paste bài trực tiếp cũng không đc mà phải chuyển đổi nữa chứ. Không biết mọi người thấy tiện ở chỗ nào chứ tui, tui cảm thấy rất phiền phức.

Dù sao thì cũng chúc mừng. Nhà mới giao diện mới và một đống bất cập mới.

Thân chào và quyết thua!

18. haru_atatakai

Fiction.vn's Friends

Trời ơi!!! Yêu thương quá nhiều mà ~~~ X"D

19. Phương

Hi. Một số thành viên bị lỗi phân quyền, không xem được shoutbox. Mình đã sửa lại. Bạn F5 trang và chat với mọi người nha ^^

20. Phương

Hi Tiêu Dao,

Đúng là bọn mình muốn làm Fiction.vn khác người, khác với những diễn đàn còn lại :D Một cộng đồng mà giống với những cộng đồng khác thì đâu có gì nổi bật đâu, phỏng?

Thật ra, câu chuyện "hội nhập" chỉ là một lý do nói ra để vui vẻ và nhẹ nhàng thôi. Bản chất, bộ nội dung Việt hóa cho giao diện Xenforo vẫn chưa hoàn chỉnh, và khi áp dụng vào, giao diện sẽ nửa này, nửa kia. Chỗ này tiếng Anh, nơi khác tiếng Việt. Như vậy thì nhìn còn chán hơn. Vậy nên BQT mới quyết định giữ giao diện tiếng Anh đấy chứ.

Còn việc các lỗi không tương thích với giao diện cũ, BQT đã cố gắng sửa chữa và fix khá nhiều rồi. Các tập truyện của bạn có bị ảnh hưởng không? Nếu có, bạn gửi link lên đây, mình sẽ xem xét và điều chỉnh tính năng để dung hòa hai phiên bản nhất có thể :) Có thể trong quá trình làm, vẫn bị thiếu sót.

Tối vui nhé.

Share This Page